Mala-Masusing Banghay Aralin sa
Filipino
Filipino 1 – Komunikasyon sa
Akademikong Filipino
I.
Layunin
A.
Nalalaman ang
iba’t ibang mga hakbang sa pag-unawa sa binasa.
B.
Nasusuri ang
pagkakaiba ng iba’t ibang hakbang sa pag-unawa sa binasa.
C.
Napahahalagahan
ang isang ganap na pagbasa.
D.
Nakapagbabahagi
ng karanasan sa pagbasa ng ilang mga akda.
E.
Nakapagbibigay
ng isang pagsusuri sa mga akdang binasa.
II.
Paksang-Aralin
A.
Paksa: Mga Hakbang sa Pag-unawa
B.
Talasanggunian
Aguilar,
Jennifor L. 2010. Komunikasyon sa Akademikong Filipino. Jehner’s Publishing
House. Rizal.
Austero, Cecilia
S. et.al.. Komunikasyon sa Akademikong Filipino. Unlad Publishing House. Pasig
City.
Carpio, Perla S.
2012. Komunikasyon sa Akademikong Filipino. Jimcyzville Publications. Malabon
City.
San Juan, Gloria
P. 2009. Pagbasa at Pagsulat tungo
sa Pananaliksik (Binagong Edisyon).
Grandwater Publishing Inc.
Metro Manila.
C.
Kagamitan: Pisara
at marker
D.
Pagpapahalaga:
Pag-unawa at ganap na pagbasa.
III.
Pamamaraan
A.
Paunang Gawain
1.
Pagpapakilala
2.
Pagsasaayos ng
mga upuan
B.
Pagganyak
Magtatanong ang guro sa mga mag-aaral
kung sila ba ay nagbabasa. Matapos nito ay ang pagtalakay sa kung ano ang
kanilang binabasa? Ano ang nilalaman ng kanilang nabasa? Ano ang kanilang
pagkakaunawa sa kanilang binasa? At, ano-ano ang mga hakbang na kanilang
isinagawa bago lubusang maunawaan ang kanilang binasa. Lilimitahan lamang ito
ng guro hanggang sa dalawang mag-aaral lamang.
C.
Paglalahad
1.
Pagtalakay sa
mga hakbang sa pagbasa.
2.
Masusing
pagtalakay at pagbibigay ng halimbawa sa unang hakbang: pagkilala.
3.
Masusing
pagtalakay at pagbibigay ng halimbawa sa ikalawang hakbang: pag-unawa.
4.
Masusing
pagtalakay at pagbibigay ng halimbawa sa ikatlong hakbang: Reaksyon.
5.
Masusing
pagtalakay at pagbibigay ng halimbawa sa ikaapat na hakbang: Asimilisasyon/Integrasyon.
D.
Paglalahat
Pagtanong ng guro sa mga mag-aaral sa
kung ano ang kahalagahan sa isang tao ang pagkakamit ng isang ganap na
pag-unawa sa binasang akda. Matapos nito ay ang malayang talakayan hinggil sa
tugon ng mga mag-aaral.
E.
Paglalapat
Magbibigay ang guro ng isang saknong
mula sa tulang “Vulcan Mayon” na isinulat ni Rafael Grageda. Babasahin at
uunawain ito ng mga mag-aaral. Matapos nito ay hihingan sila ng kanilang mga
masasabi hinggil sa akda. Susukatin sa gawaing ito ang kanilang hakbang sa pag-unawa
hinggil sa binasa. Lilimitahan lamang ito ng guro sa 5 minuto.
IV.
Takdang-Aralin
Basahin at unawain ang akdang “Ang Mundo
sa Paningin ng Isang…” na isinulat ni Rogelio Ordoñez. Bigyang reaksyon ito.
Inihanda ni:
Raymark D.
Llagas
No comments:
Post a Comment